11 Tháng Ba, 2022

Quy định diện tích nhà trẻ trong chung cư cập nhật mới nhất

Với hiện trạng nhà ở chung cư trở nên phổ biến như hiện nay, thì nhu cầu thành lập và sử dụng nhà trẻ ngay tại chung cư là điều không thể thiếu. Vậy quy định diện tích nhà trẻ trong chung cư ra sao? Cần những điều kiện gì để thành lập nhà trẻ trong chung cư? Nếu đó cũng là câu hỏi bạn đang thắc mắc thì mời bạn cùng Nhà F đi tìm hiểu chi tiết trong bài viết sau đây.

 

Câu hỏi của bạn đọc

“Chào Nhà F. Hiện tại mình đang kinh doanh mảng nhà trẻ và đã có 2 cơ sở đang hoạt động tại nhà riêng bên ngoài. Trong thời gian tới, mình có nhu cầu thuê 1 mặt bằng rộng 500m2 tại khối đế của một khu chung cư để thành lập cơ sở mới. Vậy Nhà F cho mình hỏi với mặt bằng như vậy thì mình có thể thành lập nhà trẻ được không? Và cần những điều kiện gì khác để được thành lập nhà trẻ trong chung cư? Mong Nhà F giải đáp ạ!”

Quy định diện tích nhà trẻ trong chung cư
Quy định diện tích nhà trẻ trong chung cư (hình minh họa)

Giải đáp từ Nhà F

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Nhà F. Bộ phận pháp lý của Nhà F đã tìm hiểu và xin được tư vấn cho bạn như sau:

Theo thông tư số 09/2015/TT-BGDĐT bổ sung cho Quyết định 14/2008/QĐ-BGDĐT quy định:

  • Điều 27. Quy định về nhà trường, nhà trẻ:

“1. Nhà trường, nhà trẻ được đặt tại khu dân cư phù hợp quy hoạch chung, thuận lợi cho trẻ em đến nhà trường, nhà trẻ; đảm bảo các quy định về an toàn và vệ sinh môi trường.

2. Độ dài đường đi của trẻ em đến nhà trường, nhà trẻ: đối với khu vực thành phố, thị xã, thị trấn, khu công nghiệp, khu tái định cư, khu vực ngoại thành, nông thôn không quá 1 km; đối với vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn không quá 2km.

3. Diện tích khu đất xây dựng nhà trường, nhà trẻ gồm: diện tích xây dựng; diện tích sân chơi; diện tích cây xanh, đường đi. Diện tích sử dụng đất bình quân tối thiểu 12m2 cho một trẻ đối với khu vực đồng bằng, trung du; 8m2 cho một trẻ đối với khu vực thành phố, thị xã và núi cao.

Đối với nơi khó khăn về đất đai, có thể thay thế diện tích sử dụng đất bằng diện tích sàn xây dựng và bảo đảm đủ diện tích theo quy định, Ủy ban nhân dân cấp huyện chịu trách nhiệm lập đề án báo cáo việc sử dụng diện tích thay thế và phải được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt.

4. Khuôn viên của nhà trường, nhà trẻ có tường bao ngăn cách với bên ngoài bằng gạch, gỗ, tre, kim loại hoặc cây xanh cắt tỉa làm hàng rào. Cổng chính của nhà trường, nhà trẻ có biển tên nhà trường, nhà trẻ theo quy định tại Điều 7 của Điều lệ này.

5. Cơ cấu khối công trình:

a) Yêu cầu chung

– Các công trình phải đảm bảo đúng quy cách về tiêu chuẩn thiết kế và các quy định về vệ sinh trường học hiện hành.

– Bố trí công trình cần đảm bảo độc lập giữa khối nhóm trẻ, lớp mẫu giáo với khối phục vụ; Đảm bảo an toàn và yêu cầu giáo dục với từng độ tuổi; Đảm bảo lối thoát hiểm khi có sự cố và hệ thống phòng cháy chữa cháy.

– Đảm bảo điều kiện cho trẻ em khuyết tật tiếp cận sử dụng.

b) Khối phòng nhóm trẻ, lớp mẫu giáo

Số phòng của các nhóm trẻ, lớp mẫu giáo được xây dựng tương ứng số nhóm, lớp theo các độ tuổi của nhà trường, nhà trẻ, đảm bảo mỗi nhóm, lớp có phòng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em riêng. Phòng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em gồm:

– Phòng sinh hoạt chung;

– Phòng ngủ;

– Phòng vệ sinh;

– Hiên chơi.

c) Khối phòng phục vụ học tập: phòng giáo dục thể chất, phòng giáo dục nghệ thuật hoặc phòng đa chức năng.

d) Khối phòng tổ chức ăn: khu vực nhà bếp và kho.

e) Khối phòng hành chính quản trị gồm:

– Văn phòng trường;

– Phòng hiệu trưởng;

– Phòng phó hiệu trưởng;

– Phòng hành chính quản trị;

– Phòng Y tế;

– Phòng bảo vệ;

– Phòng dành cho nhân viên;

– Khu vệ sinh cho giáo viên, cán bộ, nhân viên;

– Khu để xe cho giáo viên, cán bộ, nhân viên.

6. Sân vườn gồm: sân chơi của nhóm, lớp; sân chơi chung; sân chơi- cây xanh.”

 

  • Điều 28. Quy định về phòng nuôi dưỡng, chăm sóc và giáo dục trẻ em

“1. Phòng sinh hoạt chung: Đảm bảo 1,5 – 1,8m2 cho một trẻ; đủ ánh sáng tự nhiên và thoáng; nền nhà láng xi măng, lát gạch màu sáng hoặc gỗ. Được phép sử dụng phòng sinh hoạt chung làm nơi ăn, ngủ cho trẻ mẫu giáo. Phòng sinh hoạt chung có các thiết bị sau:

– Bàn, ghế của trẻ đúng quy cách và đủ cho số trẻ trong lớp;

– Bàn, ghế, bảng cho giáo viên;

– Hệ thống tủ, kệ, giá đựng đồ chơi, đồ dùng, tài liệu;

– Hệ thống đèn, hệ thống quạt.

2. Phòng ngủ: Đảm bảo 1,2 – 1,5m2 cho một trẻ; đảm bảo yên tĩnh, thoáng mát về mùa hè, ấm áp về mùa đông. Phòng ngủ bao gồm các thiết bị sau:

– Giường, phản, chiếu, đệm, chăn, gối, màn, quạt tuỳ theo khí hậu từng miền;

– Hệ thống tủ, kệ, giá đựng các đồ dùng phục vụ trẻ em ngủ.

3. Phòng vệ sinh: Đảm bảo 0,4 – 0,6m2 cho một trẻ; đối với trẻ mẫu giáo có chỗ riêng cho trẻ em trai, trẻ em gái. Phòng vệ sinh được xây dựng liền kề với phòng sinh hoạt chung, thuận tiện cho sử dụng và dễ quan sát. Phòng vệ sinh có các thiết bị sau:

– Đối với trẻ nhà trẻ: vòi nước rửa tay; ghế ngồi bô; có thể bố trí máng tiểu, bệ xí cho trẻ 24 – 36 tháng; vòi tắm; bể có nắp đậy hoặc bồn chứa nước.

– Đối với trẻ mẫu giáo: vòi nước rửa tay; chỗ đi tiểu và bệ xí cho trẻ em trai và trẻ em gái; vòi tắm; bể có nắp đậy hoặc bồn chứa nước.

4. Hiên chơi: Đảm bảo 0,5 – 0,7m2 cho một trẻ, chiều rộng không dưới 2,1m; có lan can bao quanh cao 0,8-1m, sử dụng các thanh đứng với khoảng cách giữa hai thanh không lớn hơn 0,1m.”

 

  • Điều 29. Quy định về nhà bếp

“1. Đảm bảo 0,3- 0,35m2 cho một trẻ. Gồm có khu sơ chế, khu chế biến, khu nấu ăn, khu chia thức ăn; được thiết kế và tổ chức theo dây chuyền hoạt động một chiều.

2. Nhà bếp có các thiết bị sau đây:

a) Có đầy đủ đồ dùng phục vụ trẻ em ăn bán trú tại trường; Có dụng cụ chế biến thực phẩm đảm bảo vệ sinh, an toàn thực phẩm;

b) Có tủ lạnh để lưu mẫu thực phẩm của trẻ em ăn bán trú; Có đủ nước sử dụng, chất lượng nước phải được cơ quan Y tế kiểm định;

c) Đảm bảo việc xử lí các chất thải đúng quy định; Đảm bảo yêu cầu phòng chống cháy nổ.”

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn chuẩn bị thuê mặt bằng 500m2 của một chung cư. Như vậy, với diện tích này, bạn cần xây dựng cơ sở theo các quy định của pháp luật như bên trên thì sẽ được cấp giấy phép hoạt động.

Như vậy qua bài viết trên, Nhà F đã cùng bạn trả lời cho câu hỏi về quy định diện tích nhà trẻ trong chung cư. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận pháp lý trực tuyến của Nhà F để được giải đáp thêm nhé!

Nhà F

In this article:
Share on social media:
Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on linkedin
LinkedIn
Share on telegram
Telegram

More articles